Luật thuê nhà cho người nước ngoài như thế nào?

Người gửi: Mrs Lan Hương -  | Các yếu tố nước ngoài • Hà Nội • Hoàn Kiếm • Pacific Place

Nhadathot cho hỏi, tôi có một căn hộ tại chung cư Pacific Place chính chủ. Hiện tại, gia đình không ở đó nữa và muốn cho người Nhật thuê khoảng 1 năm thì không biết thủ tục giấy tờ pháp lý về thuê nhà đất cho người nước ngoài như thế nào? Có gì khác với người Việt nam thuê không?

Cảm ơn!

Trả lời

Hanoi Land
Hanoi Land

 

Điều kiện nhà ở cho cá nhân, tổ chức nước ngoài thuê Điều kiện nhà ở cho tổ chức, cá nhân nước ngoài thuê nhà ở tại Việt Nam được quy định tại các Điều 131, 132, 133 Luật Nhà ở như sau:

 

Tổ chức, cá nhân nước ngoài được phép vào Việt Nam có thời hạn từ 3 tháng liên tục trở lên và người Việt Nam định cư ở nước ngoài được thuê nhà ở tại Việt Nam. Nhà ở tại Việt Nam cho người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài thuê phải có đủ các điều kiện sau:

 

- Đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở;

 

- Phải là nhà ở riêng lẻ hoặc căn hộ khép kín;

 

- Bảo đảm chất lượng, an toàn cho người thuê;

 

- Bảo đảm cung cấp điện, nước, vệ sinh môi trường và các điều kiện thiết yếu khác;

 

- Không có tranh chấp về quyền sở hữu, quyền sử dụng.

 

Theo quy định tại Điều 92 Luật Nhà ở, bên cho thuê phải có các điều kiện sau:

 

- Là chủ sở hữu nhà ở hoặc người đại diện theo quy định của pháp luật về dân sự;

 

- Là cá nhân có năng lực hành vi dân sự;

 

- Là tổ chức cho thuê nhà ở phải có chức năng kinh doanh cho thuê nhà ở.

 

Bên thuê là cá nhân người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải thuộc diện được sở hữu, được thuê nhà ở tại Việt Nam theo quy định của Luật nhà ở;

 

Bên thuê là tổ chức thì không phụ thuộc vào nơi đăng ký kinh doanh.

 

Thủ tục giao dịch cho thuê nhà ở Thủ tục giao dịch cho thuê nhà ở được quy định tại Điều 93 Luật Nhà ở như sau:

 

- Các bên trực tiếp hoặc thông qua người đại diện thoả thuận về hợp đồng.

 

Hợp đồng phải thể hiện các nội dung:

 

- Tên và địa chỉ của các bên;

 

- Mô tả đặc điểm của nhà ở;

 

- Giá thuê và phương thức thanh toán;

 

- Thời gian giao nhận nhà ở;

 

- Thời hạn cho thuê;

 

- Quyền và nghĩa vụ của các bên;

 

- Cam kết của các bên;

 

- Các thỏa thuận khác;

 

- Ngày, tháng, năm ký kết hợp đồng;

 

- Chữ ký của các bên (nếu là tổ chức thì phải đóng dấu và ghi rõ chức vụ của người ký).

 

Hợp đồng thuê nhà ở phải có chứng nhận của công chứng trừ các trường hợp sau:

 

- Cá nhân cho thuê nhà ở dưới 6 tháng; Bên cho thuê nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở;

 

 

 

 

Góp ý